
AFA (KITENGO CHA KARANGA NA MAFUTA) - MKATABA WA HUDUMA 

  
S/No. Huduma Mahitaji/Masharti Malipo Muda  

1.  Leseni ya kuagiza 

kutoka nchi za 

nje au kurudia 
maombi ya leseni  

 Fomu ya maombi iliyojazwa ipasavyo 

 Nakala za kitambulisho au pasipoti na kibali halali cha kazi  

 Nakala ya Cheti cha Ushirika au Cheti cha Usajili 

 Nakala ya Vifungu vilivyotiwa saini na Mkataba wa Muungano au CR12 

 Nakala za vitambulisho au Pasipoti za Wakurugenzi wa Kampuni na Kibali Halali cha Kazi  

 Nakala ya Kibali cha Biashara cha Serikali ya Kaunti  

 Nakala ya Cheti cha PIN cha KRA cha kampuni 

 Cheti cha Kuzingatia Ushuru 

 Ripoti ya Ukaguzi wa Ghala (AFA kukagua) 

Ksh.5,000.00  Siku 14 

 

2.  Leseni ya kuuza 

nchi za 
nje/Kurudia 

maombi ya leseni  

Ksh.5,000.00  Siku 14 bila Gazeti la 

Serikali  
 

(na siku 30 kwa gazeti la 
serikali) 

 
Siku 30 – wanaorudia  

3.  Leseni ya 

watengenezaji/Ku
rudia maombi ya 

leseni  

 Fomu ya maombi iliyojazwa ipasavyo 

 Nakala ya Cheti cha Ushirika au Cheti cha Usajili 

 Nakala ya Vifungu vilivyotiwa saini na Mkataba wa Muungano au CR12 

 Nakala za Kitambulisho au Pasipoti za Wakurugenzi wa Kampuni na Kibali Halali cha Kazi 

inapohitajika 

  Nakala ya Kibali halali cha Biashara cha Serikali ya Kaunti  

 Nakala ya Cheti cha siri cha KRA cha kampuni 

 Cheti cha Kuzingatia ulipaji Ushuru 

 Nakala ya Tathmini halali ya Athari kwa Mazingira ya NEMA au Cheti cha Ukaguzi wa Mazingira 

inapohitajika. 
 Nakala ya Leseni ya Dawa za Chakula za Afya ya Umma  

 Ripoti ya Ukaguzi wa Kituo (AFA  kukagua) 

 Cheti cha Usalama wa Chakula (inapohitajika) 

Ksh. 5,000 kwa wasindikaji wa 

viwango vidogo   
 

Ksh 25,000 kwa wasindikikaji 

wa viwango kubwa  
 

Siku 60 kwa wasajili 

wapya 
 

 

Siku 15 Kwa wanaorudia 
usajili  

4.  Ukaguzi Kitalu 

cha miche  

 Uwasilishaji wa fomu ya maombi ya kitalu iliyojazwa/kurudia usajili 

 Nakala ya cheti cha usajili wa kampuni 

 Nakala ya cheti cha KRA PIN cha kampuni 

 Uwasilishaji wa marejesho (Kwa wanaorudia) 

 Cheti cha KEPHIS (Kwa wanaorudia) 

Kshs. 1000.00  Siku 15  

 

5.  Utoaji wa kibali 
cha cheti cha 

kuuza 
nje/kuagiza 

kutoka nchi za 

nje  

Sajili mtandaoni na hati hitajika 
 

 Ksh 2 kwa Kilo ya  FOB kwa 

mauzo ya nchi zanje za 
mazao ghafi 

Siku 1  
 

 0.25% ya ushuru FOB ya 

mauzo ya nchi za nje za 

bidhaa zilizotengenezwa  

 4% ushuru ya CIF ya bidhaa 

zilizotengenezwa 

zinazoagizwa kutoka nchi za 
nje  

2% ya ushuru CIF kwa 

malighafi yanayoagizwa kutoka 



nchi za nje 

6.  Ukaguzi wa vifaa 
vya utengenezaji 

 Uwasilishaji wa fomu ya usindikaji au kurudia maombi 

 Kituo kinakidhi mahitaji ya usimamizi wa usalama wa chakula 

 Onyesha ufuatiliaji wa bidhaa 

 Nakala ya mahitaji yote ya kisheria kwa usindikaji na ufungaji 

Ksh. 5,000 wasindikaji wa 
viwango vidogo   

 

Ksh 10,000 kwa wasindikikaji 
wa viwango kubwa 

Siku 15  
 

 
 
TUMEJITOLEA KWA ADABU NA UBORA KATIKA UTOAJI HUDUMA 
Huduma yoyote/nzuri inayotolewa ambayo haiambatani na viwango vilivyo hapo juu au afisa yeyote ambaye hafikii ahadi ya uungwana au ubora katika utoaji huduma ripoti kwa: 

Mkurugenzi Mkuu 

Mamlaka ya Kilimo na 

Chakula (AFA) 
P.O. Box 37962- 00200 

NAIROBI 
Simu: +254-20-2536869 

       +254-277 200556 

       +254 - 734-600944 
Barua pepe: 

info@afa.go.ke 

Katibu wa Tume/ Afisa Mtendaji Mkuu 

Tume ya Haki ya Utawala ghorofa ya 2 

West End Towers, Waiyaki Way, Nairobi. 
 P.O. Box 20414 – 00200 Nairobi  

Tel: +254 (0) 20 2270000/2303000 
Email : complain@ombudsman.go.ke 

 

 
HUDUMA BORA NI HAKI YAKO 

 

mailto:complain@ombudsman.go.ke

